หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แวะมาทักทายยามว่าง  (อ่าน 44 ครั้ง)
maiden
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 07:39:12 pm »

ผมเข้าใจแล้วล่ะว่าชื่อ วสวัสตีนี่เป็นสวรรค์ชั้นที่ 6 ใช่ป่าวจะไปเกิดชั้นนั้นเหรอครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ผมก็ฝึกบ้างเป็นบางครั้งนะผมรู้แล้วล่ะหลังจากที่นั่งฝึกกสิณ ผมไม่ขออภิญญา ไม่ขอใดๆทั้งสิ้นขอแค่ความสุขกายสบายใจ แค่นี้ก็พอใจแล้ว แต่ก่อนอยากได้นักเชียวอิทธิฤทธิ์และอธิษฐานให้พ้นจากความทุกข์ พ้นจากการเีวียนว่ายตายเกิดในเร็ววันเท่านั้นเอง ช่วงนี้ไม่ค่อยมีใครมาอัพเดตเรื่องราวเท่าไหร่เลยนะ หายไปไหนกันหมดแล้ว ใครจะไปสวรรค์  ไปพรหม  ไปนรก มาอัพเดตข่าวกันหน่อยสิ เงียบเหงากันจริงๆ วันก่อนนะไปซื้อหนังสือมาอ่านเขาก็เขียนมาว่าคนที่จะได้ไปสวรรค์ ไปพรหม  หรือไปนรก เป็นยังไง  ผมว่่าส่วนมากเราจะได้ไปนรกกันก่อนนะ เพราะศีลข้อแรก ก็รักษาไม่ได้แล้ว ผมยังสงสัยว่าถึงจะนั่งสมาธิสมมุติว่าได้ไปสวรรค์แล้วก่อนจะได้ไปต้องตกนรก ก่อนหรือเปล่า หรือว่าถ้าเราขออโหสิกรรมหลังการภาวนาจะชดใช้ได้มั้ย แล้วกสิณพระจันทร์นี่คืออะไรเหรอครับ งั้นเราฝึกกสิณสีตามสีรุ้งได้มั้ย ผมว่าคุณวสวัตตีน่าจะมีประสบการณ์ทางจิตมากเลยนะ ยังไงก็เอามาเล่าให้ฟังหน่อยสิคับ โดยเฉพาะอสุภกรรมฐานผมไม่เข้าใจจริงๆว่าจะต้องเอาตัวเราพิจารณา ผมไม่ถนัดด้านการจินตนาการตัวเองเท่าไหร่ แต่ถนัดใช้ความรู้สึกมากกว่า หรือว่านั่งไปนั่งมารูปอสุภกรรมฐานจะเกิดขึ้นมาเองหรือเปล่า ผมงงมาก เลยไม่กล้าฝึกจนถึงทุกวันนี้อ่านหนังสือก็บอกให้พิจารณา แต่ที่ผมอยากรู้คือสิ่งที่มีมากกว่าการพิจารณาระหว่างการฝึกหน่ะครับ  ผมเป็นคน ราคะจริต  วิตกจริต  และก็โทสะจริตคับ ส่วนมาก วิตกจริตจะมากกว่าตัวอื่น ยังไงก็มาแก้ความสงสัยให้ด้วยนะครับ
ให้ด้วยนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์